Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

Trồng bca - và HOA của em nó đây.

2 posters

Go down

Trồng bca - và HOA của em nó đây. Empty Trồng bca - và HOA của em nó đây.

Bài gửi by lenken Wed Mar 02, 2011 12:32 am

Lấy giống hoa từ Đà Lạt (chọn giống dựa theo qui luật chọn lọc tự nhiên) đem về nhà trồng.

Trồng bca - và HOA của em nó đây. Bca1

Cây ra nụ, rồi ra hoa màu vàng, sau đó khô lại thành một nụ khô, cuống của hoa tiếp tục phát triển dài thêm và to thêm (có khi dài gấp 4 gấp 8 lần). Trong quá trình dài thêm và to thêm, cuống hoa vẫn nằm là tà trên mặt đất, vì nếu mọc thẳng lên thì rất dễ bị gió làm gãy cuống, nên ... bca rất khôn (!) - theo thuyết tiến hóa thôi.

Trồng bca - và HOA của em nó đây. Bca2-1

Khi nào chúng ta biết bca chuẩn bị bung những cánh màu trắng ra? Các bạn để ý - khi nào cuống hoa của bca dựng thẳng dậy so với mặt đất là lúc đó bca sắp bung cánh trắng ra, (vì thuận tiện cho những cánh màu trắng sau này dễ bay theo gió nên cuống hoa mới dựng đứng lên để dể "hứng" gió) - khôn (!)
Đó là vì sao ta thấy trong một bụi bca có những cuống hoa thì nằm là tà mặt đất lại có những cuống hoa dựng thẳng lên. Đó là vì chúng khác nhau ở thời kỳ, giai đoạn phát triển.

Trồng bca - và HOA của em nó đây. Bca4

Trồng bca - và HOA của em nó đây. Bca3

Trồng bca - và HOA của em nó đây. Bca5-1

Trồng bca - và HOA của em nó đây. Bca6

Cắt hoa đem vô nhà cắm chơi. Cũng khá đẹp đấy các bạn.

Trồng bca - và HOA của em nó đây. Bca7

Trồng bca - và HOA của em nó đây. Bca8

Còn nữa, mình sẽ mách cho các bạn một mẹo nhỏ nếu các bạn muốn bca từ nụ khô mau bung ra những cánh màu trắng.
Đôi khi nụ bca đã nứt ra sơ sơ, cuống hoa cũng đã dài lắm rồi mà tại sao ta chờ hoài nó không chịu bung ra những cánh trắng xinh xinh nhỉ? Là vì cây còn tươi tốt quá đó thôi. Nếu các bạn muốn chúng bung ra thì mình có một cách đơn giãn thế này. Các bạn bẻ gập "sơ sơ" cái cuống hoa, sau đó các bạn dùng một que củi nho nhỏ nẹp lại cho cái cuống hoa nó thẳng lại. Đợi một vài tiếng sau các bạn sẽ thấy bca sẽ bung ra những cánh trắng xinh xinh. Happy.

Mọi thắc mắc xin vui lòng gửi về địa chỉ www.google.com.vn . Thân ái! kiss

lenken
lenken
Bồ công anh tung bay trong gió

Nam Tổng số bài gửi : 123

Trồng bca - và HOA của em nó đây. Empty Re: Trồng bca - và HOA của em nó đây.

Bài gửi by komndor Thu Mar 03, 2011 5:29 pm

cây bca nhà bạn đẹp ghê!
mình cũng trồng một cây được hơn một năm rồi
mình lấy giống ở tam đảo (đi du lịch với lớp phát hiện ra nó, mừng quá, nhổ cả cây về nhà trồng luôn^^)!
komndor
komndor
Hạt bồ công anh
Hạt bồ công anh

Bài gửi by lenken Thu Mar 03, 2011 7:22 pm

Giống ở Tam Đảo thì có khác không nhỉ? Bạn có thể cho mình xin tấm hình cây của bạn (nếu là hoa thì càng tốt) để mình tham khảo không? Happy Cảm ơn bạn trước!!
lenken
lenken

Nam Tổng số bài gửi : 123

Bài gửi by Sponsored content

Sponsored content